ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಗುತ್ತಿಗೆ ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದಕ್ಕೆ ಗರಿಷ್ಠ ದಂಡ ಪಾವತಿಸಿದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ

0

ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಇದೆಲ್ಲಾ ಬೇಕಾ..ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಜಾಗತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ದ್ವೆÃಷಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತಿರುವ ಪಾಪಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಅದು ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ನಷ್ಟ ಉಂಟಾಗಿದೆ.೨೦೧೧ರಲ್ಲಿ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಗುತ್ತಿಗೆಯನ್ನು ಕಾನೂನುಬಾಹೀರವಾಗಿ ನಿರಾಕರಿಸಿದ ತಪ್ಪಿಗೆ ೫೯.೭೬ ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರನ್ನು ದಂಡವಾಗಿ ಪಾವತಿಸ್ಬೆÃಕಾದ ಸ್ಥಿತಿ ತಂದುಕೊಂಡಿದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ರೆಕೊ ಡಿಕ್ ಎನ್ನುವ ೦iÉÆÃಜನೆಗೆ ೨೦೧೨ರಲ್ಲಿ ತಾನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಗುತ್ತಿಗೆ ಮನವಿ೦iÀÄನ್ನು ಅಲ್ಲಿನ ಸ್ಥಳೀ೦iÀÄ ಸರ್ಕಾರ ನಿರಾಕರಿಸಿತ್ತು.

ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆ೦iÀÄಲ್ಲಿ ಚಿಲಿ ದೇಶದ ಅಂಟೊಫಗಸ್ತ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾದ ಬ್ಯಾರಿಕ್ ಗೋಲ್ಡ್ ಕಾಪೆÇðರೇಷನ್ ನ ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮವಾದ ಟೆತ್ಯಾನ್ ಕಾಪರ್ ಕಂಪೆನಿ(ಟಿಸಿಸಿ) ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್‌ನ ಹೂಡಿಕೆಗಳ ವ್ಯಾಜ್ಯಗಳ ಇತ್ಯರ್ಥ ಕೋರಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ದ  ಕೋರ್ಟ್ ಮೊರೆ ಹೋಗಿತ್ತು.ಅಲ್ಲದೇ ೭ ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸರ್ಕಾರದ ಜೊತೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ನಿರಾಕರಣೆಯಿಂದಾಗಿ ತನಗೆ ೧೧.೪೩ ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ನಷ್ಟವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಪೆನಿ ವಾದಿಸಿತ್ತು. ಈ ಮನವಿಯನ್ನು ಪುರಸ್ಕರಿಸಿ ವಿಚಾರಣೆರ ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡ ಅಂತರಾಷ್ಟಿçÃಯ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮಾಡಿದ್ದು ಕಾನೂನುಬಾಹೀರ ಎಂಬ ಅಭಿಪ್ರಾಯಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ.

ರೆಕೊ ಡಿಕ್, ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನದ ಚಾಗೈ ಜಿಲ್ಲೆ೦iÀÄ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣ.ಇದು ಇರಾನ್ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಗಡಿಗೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿರುವ  ರೆಕೊ ಡಿಕ್ ಗಣಿ ತನ್ನ ವಿಶಾಲವಾದ ಚಿನ್ನ ಮತ್ತು ತಾಮ್ರ ನಿಕ್ಷೆÃಪಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿ೦iÀiÁಗಿದೆ.ಅಲ್ಲದೇ ಈ ಕಾರಣದಿಂದಲೇ ವಿಶ್ವದ ಐದನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಚಿನ್ನದ ನಿಕ್ಷೆÃಪವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಗಣಿ ಎನ್ನುವ ಖ್ಯಾತಿ ಹೊಂದಿದೆ.

ಇಷ್ಟೊಂದು ಹಿನ್ನಲೆ ಹೊಂದಿರುವ ಕಂಪೆನಿ ತನಗಾಗಿರುವ ನಷ್ಟದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಮನವಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧದ ೭೦೦ ಪÅಟಗಳ ತೀರ್ಪಿನಲ್ಲಿ ನ್ಯಾ೦iÀÄಮಂಡಳಿ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ತನ್ನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲೆà ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತವೆನಿಸಿದ ೫.೯೭೬ ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ದಂಡ ಪಾವತಿಸುವಂತೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.ಇದರಲ್ಲಿ ೪.೦೮ ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ದಂಡ ಹಾಗೂ ೧.೮೭ ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಬಡ್ಡಿ  ಸೇರಿದೆ ಎಂದು ಅಂತರಾಷ್ಟಿçÃಯ ಮಾದ್ಯಮಗಳು ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ. 

Spread the love
Leave A Reply

Your email address will not be published.

Flash News