ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಸೋಲಿಸಿದ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಯಾರು..? ಗೊತ್ತೇ..?

0
 
ವಿಶ್ವದ ಮಹಾಶಕ್ತಿ ಶಾಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಅಮೆರಿಕದ ನೂತನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಲಿರುವ ಮಾಜಿ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಡೆಮೊಕ್ರೆಟಿಕ್ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಸಾಗಿ ಬಂದ ಹಾದಿ ಅತ್ಯಂತ ರೋಚಕ. ಅಮೆರಿಕದ ಡೆಲವರ್ ನಗರಸಭೆಯಿಂದ ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ಜೀವನ ಆರಂಭಿಸಿದ ಬಿಡೆನ್ ಸ್ವಶ್ರಮ ಮತ್ತು ಜನ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ಮೇಲೆರುತ್ತಾ ಶ್ವೇತಭವನದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕುರ್ಚಿಗೇರಲು ಸಜ್ಜಾಗಿದ್ದಾರೆ.
ಜೋಸೆಫ್ ರಾಬಿನೆಟ್ಟೆ ಬಿಡೆನ್ ನವೆಂಬರ್ 20, 1942ರಲ್ಲಿ ಪೆನ್ಸಿಲೆನ್ವಿಯಾದ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಜನಸಿದರು. ನಂತರ ಅವರ ಕುಟುಂಬ ಡೆಲವೇರ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿತು. ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಥಮಿಕ, ಪ್ರೌಢ ಹಾಗೂ ಕಾಲೇಜು ಶಿಕ್ಷಣ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ಬಿಡೆನ್, ನಂತರ ಕಾನೂನು ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದರು. ಕಾಲೇಜು ದಿನಗಳಿಂದಲೂ ಸಂಘಟನೆ ಮತ್ತು ಹೋರಾಟದ ಗುಣಗಳಿಂದಾಗಿ ನಾಯಕರಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಬಿಡೆನ್, 1970ರಲ್ಲಿ ಡೆಲವೇರ್ ನಗರಸಭೆಯಿಂದ ಕೌನ್ಸಿಲರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು.
ಉತ್ತಮ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರತಿನಿಧಿಯಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿ ಜನ ಮೆಚ್ಚುಗೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾಗಿರುವ ಇವರು 1973ರಲ್ಲಿ ಡೆಲವೇರ್ನಿಂದ ಸೆನೆಟ್ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿದರು. ಭಾರೀ ಮತಗಳಿಂದ ವಿಜೇತರಾದ ಇವರು ಅಮೆರಿಕದ ರಾಜಕೀಯ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಸೆನೆಟರ್ ಆದ ಆರು ನಾಯಕರ ಪೈಕಿ ಬಿಡೆನ್ ಒಬ್ಬರರೆಂಬ ಮೆಚ್ಚುಗಾರಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾದರು.
ಅಲ್ಲಿಂದ ಇವರ ರಾಜಕೀಯ ದಿಕ್ಕೆ ಬದಲಾಯ್ತು. 1973ರಿಂದ 2009ರವರೆಗೂ ಅವರು ಡೆಮೊಕ್ರೆಟಿಕ್ ಪಕ್ಷದಿಂದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಭಾವಿ ನಾಯಕರೆಂದು ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡು ಅಪಾರ ಜನಮನ್ನಣೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾದರು. ಬರಾಕ್ ಒಬಾಮಾ ಅವರು ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದಾಗ ಜನವರಿ 20,2009ರಿಂದ ಜನವರಿ 20, 2017ರವರೆಗೆ ಅಮೆರಿಕದ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು.
ಬಿಡೆನ್ ಅವರು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾದಕ ವಸ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಮಿತಿ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಂಬಂಧಗಳ ಸುಧಾರಣೆ ಸಮಿತಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಅನೇಕ ಉತ್ತಮ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡರು. ಬಿಡೆನ್ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದಾಗ ಭಾರತ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗಿನ ಸಂಬಂಧ ಸುಧಾರಣೆ ಹೊಸ ಮಜಲು ತಲುಪಿತು.
ಚಾಣಾಕ್ಷರು ಮತ್ತು ಶಾಂತ ಪ್ರಿಯರಾದ ಬಿಡೆನ್, ಇರಾಕ್ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದರು. ಅಲ್ಲದೆ, ಯುಗೊಸ್ಲಾವಿಯಾ ಸಂಘರ್ಷ ಹಾಗೂ ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳ ಅಂತರ್ಯುದ್ಧ ಬಗೆಹರಿಸಲು ಶ್ರಮಿಸಿದ್ದ ಇವರು, ಅಲ್ಲಿ ಹಿಂಸಾಚಾರ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ನ್ಯಾಟೋ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಪಾಲನಾ ಪಡೆಗಳ ನಿಯೋಜನೆಗೆ ಕಾರಣರಾಗಿದ್ದರು.
ಯಾವುದೇ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೂ ವಿರೋಧ ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸದ ಬಿಡೆನ್ ರಾಜ ತಾಂತ್ರಿಕ ಮಾರ್ಗಗಳ ಮೂಲಕ ಕ್ಲಿಸ್ಟ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ಕುಶಾಗ್ರಮತಿ. ಇವರಿಗೆ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶೇಷ ಒಲವು. ತಾವು ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದರೆ ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧ ಹಿಂದೆಂದೂ ಕಾಣದ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಮತ್ತಷ್ಟು ಸದೃಢಗೊಳ್ಳಲಿದೆ ಎಂದು ಬಿಡೆನ್ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಚಾರ ರ್ಯಾಲಿಗಳಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿದ್ದರು. ಈಗ ಬಿಡೆನ್ ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಲು ಸಿದ್ದತೆ ನಡೆಸಿದ್ದು, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಸಂತಸ ತಂದಿದೆ.
 
Spread the love
Leave A Reply

Your email address will not be published.

Flash News